Cách tính tiền BHXH một lần khi đóng BHXH chưa đủ một năm

Cách tính tiền BHXH một lần khi đóng BHXH chưa đủ một năm

Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6-2017 đến hết tháng 11/2017, đóng chưa đủ 1 năm với mức lương cơ bản là 4 triệu 300 nghìn. Vậy xin nhờ tổng đài tính hộ tôi là tôi có thể lãnh bảo hiểm xã hội 1 lần là bao nhiêu?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChưa đủ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;”

Như vậy, trong trường hợp của bạn sau một năm nghỉ việc và nếu trong một năm này không tham gia bảo hiểm xã hội ở bất kì đâu thì sẽ được nhận BHXH một lần.

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 60 Luật BHXH 2014 quy định:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Chưa đủ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Đồng thời căn cứ vào Khoản 2, Điều 19, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Theo đó, mức hưởng BHXH một lần của bạn = 22% x (4.300.000 x 6 ) = 5.676.000 đồng.

Kết luận

Tóm lại, mức hưởng BHXH một lần mà bạn được hưởng =5.676.000 đồng.

Trên đây là giải đáp về câu hỏi các trường hợp nhận BHXH 1 lần sau khi nghỉ việc? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Sa thải có được hưởng BHXH một lần hay không?

Chế độ hưởng BHXH của người chưa đủ tuổi hưởng lương hưu

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHXH một lần; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay