Khi nhận BHXH một lần, viên chức có được tính hệ số trượt giá không?

Khi nhận BHXH một lần, viên chức có được tính hệ số trượt giá không?

Em là viên chức nhà nước thì khi tính tiền BHXH một lần có được nhân hệ số trượt giá không ạ? Mong sớm nhận được câu trả lời của các anh/chị! Em cám ơn nhiều!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiTính hệ số trượt giá

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 1 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 1. Đối tượng áp dụng

1. Đối tượng điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP bao gồm:

a) Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi. Hưởng bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019.

b) Người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, bảo hiểm xã hội một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019.”

Như vậy:

Theo quy định trên: người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định (viên chức) bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi. Hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 sẽ được tính hệ số trượt giá.

Tính hệ số trượt giá

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do bạn không cung cấp đầy đủ thông tin nên bạn vui lòng tham khảo quy định trên để xem bạn có thuộc trường hợp được nhận hệ số trượt giá không. Nếu bạn tham gia BHXH từ 01/06/2019 và nhận BHXH một lần từ 01/01/2019 đến 31/12/2019 thì bạn sẽ được tính hệ số trượt giá.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Khi nhận BHXH một lần, viên chức có được tính hệ số trượt giá không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Văn bản áp dụng tính hệ số trượt giá BHXH một lần

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Trong quá trình giải quyết, nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay