Cộng dồn thời gian đóng khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Cộng dồn thời gian đóng khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Cộng dồn thời gian đóng khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Em đi làm ở cơ quan nhà nước và đóng bảo hiểm bình thường, hiện nay em xin nghỉ, em muốn đóng bảo hiểm tự nguyện thì đóng ở đâu? Thủ tục như thế nào ạ? Có được tính cộng thời gian em làm ở cơ quan nhà nước không?



Cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm xã hộiTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về cộng dồn thời gian đóng khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về nơi đóng BHXH tự nguyện

Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

1. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

1.1. BHXH huyện

d) Thu tiền đóng BHXH tự nguyện; thu tiền đóng BHYT của người tham gia BHYT cư trú trên địa bàn huyện.“

Như vậy, người tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi người đó cư trú.

Đồng thời tại Khoản 1 Điều 12 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013 có quy định về nơi cư trú như sau:

“Điều 12. Nơi cư trú của công dân

1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.”

Do đó, bạn có thể đến cơ quan BHXH trên địa bàn huyện nơi bạn thường trú hoặc nơi tạm trú để tham gia BHXH tự nguyện.

Thứ hai, về thủ tục tham gia BHXH tự nguyện

Điểm 1.1 Điều 1 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 24. Đăng ký, đăng ký lại, điều chỉnh đóng BHXH tự nguyện; cấp sổ BHXH

1. Thành phần hồ sơ:

1.1. Người tham gia: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Theo quy định này, bạn cần chuẩn bị tờ khai tham gia BHXH ( mẫu TK1-TS ) đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn cư trú để làm thủ tục tham gia BHXH tự nguyện

Thứ ba, về vấn đề cộng dồn BHXH khi tham gia bảo BHXH tự nguyện

Khoản 5 Điều 3 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, thời gian đóng BHXH là thời gian tính từ khi bạn bắt đầu đóng BHXH cho đến khi dừng đóng, và trong trường hợp gián đoạn BHXH thì thời gian BHXH sẽ được cộng dồn để hưởng chế độ. Do vậy, khi tính BHXH 1 lần bạn sẽ được cộng dồn thời gian khi bạn tham gia BHXH ở cơ quan nhà nước.

Cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề cộng dồn thời gian đóng khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện. Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Tính mức bình quân tiền lương khi vừa đóng BHXH bắt buộc và tự nguyện

Thủ tục rút BHXH 1 lần khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay