Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế khi trẻ em đủ 72 tháng tuổi

Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế khi trẻ em đủ 72 tháng tuổi

Con tôi 25/5 này đã đủ 72 tháng tuổi, đến lúc đấy không còn được dùng thẻ bhyt của trẻ dưới 6 tuổi nữa mà đến tháng 9 con tôi mới vào lớp 1. Nếu vậy đến tháng 7 tôi muốn cho con đi mổ mắt thì phải làm sao ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐủ 72 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về giá trị sử dụng của thẻ BHYT khi trẻ em đủ 72 tháng tuổi:

Theo quy định tại Điều 16 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP cũng quy định như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Như vậy, trường hợp của con bạn sinh trước ngày 30/9 nên thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9.

Đủ 72 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về việc sử dụng thẻ BHYT khi đi mổ mắt:

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 23 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.”

Như vậy, tháng 7 bạn đưa con đi mổ mắt thì bạn vẫn được BHYT chi trả chi phí trong phạm vi được hưởng và mức hưởng. Trừ trường hợp con bạn mổ mắt liên quan đến việc điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt thì không được BHYT chi trả, do thuộc vào trường hợp không được hưởng BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế khi trẻ em đủ 72 tháng tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay