Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần nếu nghỉ việc

Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần nếu nghỉ việc

Anh/chị cho em hỏi: Em nghỉ việc ở công ty từ 1/4/2018 và vừa nhận xong trợ cấp thất nghiệp trong tháng 2/2019 thì thời điểm nhận tiền bảo hiểm một lần của em sẽ là vào tháng 4/2019 này hay phải chờ đến tháng 2/2020 ạ?


Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người 61 tuổi

Quy định về hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần khi bị bệnh

Nghỉ ngang thì có được hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần không ?


Thời điểm nhận tiềnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về thời điểm nhận bảo hiểm xã hội một lần; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Thời điểm nhận tiền

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172 

Như vậy, theo quy định trên sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì bạn có thể nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần. Cụ thể, trong trường hợp này thời điểm nhận tiền bảo hiểm một lần của bạn sẽ là vào tháng 4/2019, tức sau một năm bạn nghỉ việc. Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần không phụ thuộc vào thời điểm nhận trợ cấp thất nghiệp của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Mức đóng quỹ ốm đau và mức hưởng ốm đau của lao động nước ngoài

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay