Làm việc theo hợp đồng mùa vụ 6 tháng có phải đóng bảo hiểm không?

Làm việc theo hợp đồng mùa vụ 6 tháng có phải đóng bảo hiểm không?

Tôi muốn hỏi về vấn đề: hợp đồng mùa vụ 6 tháng có phải đóng bảo hiểm. Tôi là kế toán, do sắp nghỉ chế độ thai sản nên Công ty có tuyển nhân viên làm 6 tháng thay tôi. Vậy trường hợp này công ty tôi có phải đóng bảo hiểm cho nhân viên này không?
Tôi xin chân thành cảm ơn! 



Hợp đồng phải đóng bảo hiểmTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về hợp đồng mùa vụ 6 tháng phải đóng bảo hiểm không như sau:

Thứ nhất, về vấn đề có phải đóng BHXH:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 2Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;”

Theo thông tin bạn cung cấp, công ty bạn có tuyển một người làm thay bạn trong 6 tháng. Người làm việc theo hợp đồng thời vụ 6 tháng thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Công ty bạn phải tham gia BHXH cho người này.

Thứ hai, về vấn đề có phải đóng BHYT cho người lao động: 

Căn cứ Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014quy định như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”.

Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng thời vụ 6 tháng thuộc đối tượng tham gia BHYT. Công ty bạn cần tham gia BHYT cho người lao động.

Thứ ba, về vấn đề có phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

Và theo Điều 43 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

Hợp đồng phải đóng bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Như vậy, công ty bạn phải tham gia BHTN cho người lao động làm việc theo hợp đồng thời vụ 6 tháng.

Kết luận

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động thời vụ 6 tháng thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc, BHYT và BHTN. Công ty bạn cần tham gia bảo hiểm cho người lao động này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Ký hợp đồng mùa vụ 12 tháng có phải đóng BHYT không?

Đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay