Trường hợp nào người lao động nước ngoài được hưởng BHXH một lần?

Trường hợp nào người lao động nước ngoài được hưởng BHXH một lần?

Cho tôi hỏi người lao động nước ngoài có đóng bảo hiểm thì có được nhận tiền BHXH một lần không hay phải chờ đủ tuổi để nhận tiền lương hưu thôi ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiLao động nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

Lao động nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng thuộc trường hợp được hưởng BHXH một lần:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.”

Như vậy,nếu bạn là đối tượng thuộc một trong các trường hợp quy định trên thì bạn vẫn được hưởng BHXH một lần mà không cần chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu. Tuy nhiên quy định này áp dụng từ 01/01/2022. Vì vậy, nếu hiện nay người lao động nước ngoài nghỉ việc thì chưa được hưởng BHXH một lần.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định về số năm tính tiền bảo hiểm xã hội một lần

Quy định về hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần khi bị bệnh

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay