Điều trị tai nạn lao động có được hưởng chế độ chăm con ốm không?

Điều trị tai nạn lao động có được hưởng chế độ chăm con ốm không?

Công ty mình có 1 chị đang nghỉ để điều trị do tai nạn lao động, trong thời gian đó con chị ấy cũng bị ốm và có giấy ra viện thì chị ấy có được hưởng chế độ chăm sóc con ốm của bảo hiểm hay không?



chăm con ốmTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 3. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 2 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hưởng chế độ ốm đau trong các trường hợp sau:

a) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

b) Người lao động phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.

c) Lao động nữ đi làm trước khi hết thi hạn nghỉ sinh con mà thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

2. Không giải quyết chế độ ốm đau đối với các trường hợp sau đây:

b) Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

c) Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động; nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Trường hợp 1: Người lao động điều trị lần đầu do tai nạn lao động

Người lao động sẽ không được hưởng chế độ chăm sóc con ốm theo điểm b khoản 2 nêu trên.

chăm con ốm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Trường hợp 2: Người lao động điều trị tai nạn lao động từ lần thứ 2 trở đi

Lúc này, người lao động sẽ hưởng theo chế độ ốm đau. Khi đang hưởng chế độ ốm đau sẽ không được hưởng chế độ chăm con ốm nữa.

Kết luận:

Tóm lại, người lao động công ty của bạn không được hưởng chế độ chăm con ốm. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau và thời hạn nộp hồ sơ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay