Những đối tượng nào được hưởng chế độ chăm sóc con ốm?

Những đối tượng nào được hưởng chế độ chăm sóc con ốm?

Tôi làm việc ở công ty còn chồng tôi là cán bộ không chuyên trách ở xã. Đầu tháng con gái út 2 tuổi của chúng tôi bị ốm chúng tôi đều nghỉ để chăm sóc cháu. Vợ chồng tôi có cùng được hưởng chế độ chăm sóc con ốm hay không? Xin cám ơn!



chăm sóc con ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 và Điều 24 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn”.

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

chăm sóc con ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy: chồng bạn không phải là đối tượng được hưởng chế độ ốm đau của Bảo hiểm xã hội. Nên khi cả hai vợ chồng chăm con dưới 7 tuổi ốm thì chỉ có bạn được hưởng chế độ ốm đau khi chăm con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Cán bộ không chuyên trách ở xã có được đóng bảo hiểm không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay