Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông không?

Có được hưởng chế độ ốm đau khi bị tai nạn giao thông không?

Cho mình hỏi chồng của mình bị tai nạn giao thông thì sẽ hưởng chế độ tai nạn lao động chứ không được hưởng ốm đau đúng không ạ? Mình xin chân thành cám ơn!



Được hưởng chế độ ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 142 Bộ Luật Lao động 2012 như sau:

“Điều 142. Tai nạn lao động

1. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.

2. Người bị tai nạn lao động phải được cấp cứu kịp thời và điều trị chu đáo.

3. Tất cả các vụ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các sự cố nghiêm trọng tại nơi làm việc đều phải được khai báo, điều tra, lập biên bản, thống kê và báo cáo định kỳ theo quy định của Chính phủ”.

Bên cạnh đó tại Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền”.

Được hưởng chế độ ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp 1: Tai nạn giao thông của chồng bạn được xác định là tai nạn lao động

Khi tai nạn giao thông xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động. Lúc này đây được coi là tai nạn lao động, và các chế độ của bạn sẽ giải quyết theo chế độ này.

Trường hợp 2: Tai nạn giao thông của chồng bạn không được xác định là tai nạn lao động

Khi có giấy xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh: chồng của bạn sẽ được giải quyết theo chế độ ốm đau. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chế độ ốm đau khi người lao động nghỉ việc do ốm đau

Lời phê ở sổ khám bệnh của bác sĩ có là điều kiện hưởng chế độ ốm đau?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay