Đóng BHXH hơn 20 năm có được thêm tiền gì khi nhận hưu không?

Đóng BHXH hơn 20 năm có được thêm tiền gì khi nhận hưu không?

Hai vợ chồng tôi đều đóng BHXH được hơn 20 năm rồi. Tôi thắc mắc không biết nếu tôi tiếp tục đóng thì khi tôi dừng đóng nhận hưu tôi có được thêm tiền gì không hay vẫn nhận như bình thường?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng BHXH hơn 20 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời cho bạn về việc được nhận thêm tiền khi nhận hưu và đóng BHXH hơn 20 năm như sau:

Căn cứ theo Điều 58 và Khoản 2 Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 58. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định như sau:

Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

Đóng BHXH hơn 20 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, khi nhận lương hưu, nếu có thời gian đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu sẽ còn được hưởng trợ cấp một lần. Mỗi năm đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Do bạn không cung cấp cụ thể thời gian đóng BHXH nên bạn có thể áp dụng quy định trên để tính mức trợ cấp một lần khi nhận lương hưu. 

Trên đây là toàn bộ phần trả lời tư vấn của chúng tôi về việc được nhận thêm tiền khi nhận hưu và đóng BHXH hơn 20 năm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Cách tính bình quân tiền lương khi hưởng lương hưu

Lương cơ sở tăng thì mức lương hưu tăng theo không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay