Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ ốm đau?

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ ốm đau?

Mình làm nội trợ và dự định mua bảo hiểm xã hội tự nguyện. Nhưng mình đang băn khoăn khi tham gia tự nguyện mình có được hưởng chế độ của bên ốm đau không? Mong các bạn đọc và giải đáp giùm mình!



Xã hội tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề hưởng chế độ ốm đau khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 24 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về đối tượng áp dụng chế độ như sau:

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Dẫn chiếu tới Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

Xã hội tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;…”

Theo như quy định trên, chế độ ốm đau chỉ áp dụng với đối tượng là người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc chứ không áp dụng với đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Kết luận:

Trường hợp của bạn mua bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Suy giảm khả năng lao động dưới 5% có được hưởng chế độ ốm đau?

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay