Điều kiện và mức hưởng BHXH 1 lần của NLĐ nước ngoài ở Việt Nam

Điều kiện và mức hưởng BHXH 1 lần của NLĐ nước ngoài ở Việt Nam

Người lao động nước ngoài muốn nhận tiền 1 lần thì phải đáp ứng điều kiện như thế nào vậy ạ? Mức hưởng có tương tự như lao động Việt Nam không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiMức hưởng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng

Căn cứ Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.” 

Tuy nhiên, Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018.

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Như vậy, người nước ngoài được hưởng BHXH 1 lần khi đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP như trên, tuy nhiên đến ngày 01 tháng 01 năm 2022 mới được hưởng.

Thứ hai, về mức hưởng 

Căn cứ Khoản 7 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“7. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại Điểm b khoản 2 Điều 60 của Luật bảo hiểm xã hội.

Mức hưởng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 60: Bảo hiểm xã hội một lần

2.Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Theo đó, mức hưởng của NLĐ nước ngoài làm việc tại VIệt Nam thì giống với NLĐ Việt Nam.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHXH 11 tháng thì số tiền BHXH một lần được nhận là bao nhiêu?

Làm việc 1 tháng có được nhận BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay