Chế độ thai sản cho người chồng đóng BHXH hơn 1 năm có vợ sinh con

Chế độ thai sản cho người chồng đóng BHXH hơn 1 năm có vợ sinh con

Cho em hỏi khi em sinh con thì chế độ thai sản của người chồng như thế nào. Anh ấy đi bộ đội và được đóng BHXH hơn 1 năm nay rồi ạ?



Chế độ thai sản cho người chồngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ thai sản cho người chồng có vợ sinh con, Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Điều 30; Điểm e Khoản 1 Điều 31 và Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: 

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này”.

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

… e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Chế độ thai sản cho người chồng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, Điều 38  Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Như vậy,  chồng của bạn phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân thì mới thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản. Khi đó, bạn vui lòng căn cứ cụ thể vào thực tế bạn sinh như nào để xác định thời gian nghỉ cũng như như mức hưởng cụ thể của chồng bạn. Ngoài ra, nếu chỉ có chồng bạn tham gia BHXH thì chồng bạn được trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về chế độ thai sản cho người chồng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết: 

Lao động nam được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp vợ sinh mổ

Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay