Người lao động nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức

Người lao động nước ngoài có được hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức

Công ty mình có 1 lao động người Philippin có đóng BHXH từ năm 2018 bây giờ phải mổ ruột thừa. Vậy người này có được hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức không ạ?



Hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sứcTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin tư vấn về việc hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức như sau:

Căn cứ theo Điều 6 và Điều 13 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định về BHXH bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có hiệu lực từ ngày 01/12/2018 như sau:

“Điều 6. Chế độ ốm đau

1. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 25 của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

a) Thời gian hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 26 của Luật bảo hiểm xã hội;

b) Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 28 của Luật bảo hiểm xã hội.

4. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật bảo hiểm xã hội”.

“Điều 13. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng trên quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động như sau:

a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản“.

hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do vậy, quy định từ ngày 01/12/2018, người lao động nước ngoài hàng tháng sẽ công ty đóng 3% tiền lương vào quỹ ốm đau và thai sản, và mức hưởng, điều kiện, thời gian hưởng tương tự như lao động Việt Nam.

Căn cứ theo quy định tại Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

1. Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm theo quy định tại Điều 26 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 05 ngày đến 10 ngày trong một năm”.

Để hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau bạn phải đáp ứng điều kiện sau:

  • Người lao động đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ thời gian trong một năm
  • giải quyết trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc

Như vậy:

Người lao động nước ngoài của công ty bạn được hưởng chế độ ốm đau và dưỡng sức khi đáp ứng điều kiện tại Điều 25 và Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội 2014nêu trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ ốm đau trong thời gian chờ chấm dứt hợp đồng lao động

Hồ sơ xin hưởng chế độ ốm đau cho người lao động nước ngoài 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay