Thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản khi sinh con

Thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản khi sinh con

Cho em hỏi với ạ. Em vào công ty ngày 22-7-2019 nhưng đến tháng 8-2019 em mới bắt đầu được đóng bảo hiểm thì có đúng luật chưa ạ? Em bầu dự kiến sinh vào tháng 4-2020; trước giờ em chưa đóng bảo hiểm ở đâu. Vậy thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản khi em sinh con là bao lâu thế ạ? Khi sinh xong thì em phải nộp hồ sơ cho công ty hay nộp thẳng cho bảo hiểm xã hội thế ạ? Em cám ơn!



Thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản

Dịch vụ hô trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Khoản 4 và Khoản 8 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 1 Điều 99 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 99. Giải quyết đăng ký tham gia và cấp sổ bảo hiểm xã hội

1. Việc giải quyết đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu như sau:

a) Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng, người sử dụng lao động nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều 97 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội;”

Bạn cho biết bạn bắt đầu vào làm việc tại công ty từ ngày 22/7/2019 nên bạn không đủ ngày công để đóng bảo hiểm cho tháng 7/2019. Vì thế công ty kê khai cho bạn đóng bảo hiểm từ tháng 8/2019 là đúng với quy định.

Thứ hai, về thời gian đóng bảo hiểm để hưởng thai sản khi sinh con

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợpsau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Như vậy:

– Nếu bạn không đóng bảo hiểm xã hội của tháng 4/2020 thì 12 tháng trước khi sinh được xác định là từ tháng 4/2019 đến tháng 3/2020.

– Nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội của tháng 4/2020 thì 12 tháng trước khi sinh được xác định là từ tháng 5/2019 đến tháng 4/2020. 

Trong khoảng thời gian nêu trên bạn đóng được đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Thứ ba, về nơi nộp hồ sơ đề nghị hưởng thai sản khi sinh con

Căn cứ Khoản 1 Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, nếu bạn đã nghỉ việc hẳn ở công ty trước khi sinh con thì bạn sẽ nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn đang cư trú. Còn nếu vẫn đang làm việc thì bạn sẽ nộp hồ sơ cho công ty. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay