Tính bình quân tiền lương khi vừa làm nhà nước vừa làm công ty

Tính bình quân tiền lương khi vừa làm nhà nước vừa làm công ty

Mẹ em trước là viên chức sau lại chuyển ra ngoài làm cho công ty nước ngoài. Mẹ em đóng cả 2 nơi như thế thì phải lấy mấy năm cuối để tính bình quân lương thế ạ? Mẹ em đóng bảo hiểm được gần 19 năm rồi.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiCông ty

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về tính bình quân tiền lương khi vừa làm nhà nước vừa làm công ty như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 20. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

3. Mức bình quân tiền lương…

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định

+

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương cho người sử dụng lao động quyết định

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Trong đó:

a) Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bằng tích số giữa tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định với mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính theo quy định tại khoản 1 Điều này.

b) Trường hợp người lao động có từ 2 giai đoạn trở lên thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính như điểm a khoản này. Trong đó, tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định là tổng số các tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định của các giai đoạn.”

Công ty

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên tùy thuộc vào thời gian mẹ bạn bắt đầu tham gia BHXH để tính bình quân tiền lương tháng hưởng BHXH một lần.

Bạn có thể tham khảo tại Khoản 1 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về cách tính mức bình quân tiền lương đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về việc công chức phòng tư pháp rút BHXH một lần. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng bảo hiểm được 5 tháng thì có được nhận tiền BHXH một lần không?

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay