Có được công ty trả lương trong thời gian nghỉ thai sản không?

Có được công ty trả lương trong thời gian nghỉ thai sản không?

Vợ tôi chỉ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thôi thì cô ấy sinh con tôi có được bảo hiểm cho hưởng chế độ thai sản dành cho người chồng không ạ? Và tôi có được công ty trả lương trong thời gian nghỉ thai sản dành cho chồng nữa hay không? Xin cám ơn!



Trả lương trong thời gian nghỉ thai sản

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi có được công ty trả lương trong thời gian nghỉ thai sản không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn:

Thứ nhất, về điều kiện và chế độ hưởng thai sản của lao động nam

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Như vậy, nếu bạn đang đóng BHXH thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi vợ bạn sinh con. Về thời gian hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con bạn vui lòng tham khảo bài viết: Lao động nam hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con như nào?

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;”

Như vậy, vì vợ bạn không được hưởng chế độ thai sản khi sinh con nên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ bạn sinh con, nếu bạn đóng đủ 06 tháng BHXH trở lên thì bạn còn được nhận thêm tiền trợ cấp một lần khi có vợ sinh con.

Trả lương trong thời gian nghỉ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về tiền lương trong thời gian hưởng thai sản

Căn cứ Khoản 2 Điều 186 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động”.

Như vậy, trong những ngày bạn nghỉ để chăm sóc vợ sinh bạn đã được cơ quan BHXH trả chế độ vì vậy công ty sẽ không trả tiền lương trong thời gian nghỉ thai sản cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Điền mẫu 01B-HSB cho lao động nam có vợ sinh đôi

Lao động nam nghỉ chăm sóc vợ sinh có được nhận tiền không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay