Chồng đóng BHXH 9 tháng và vợ đóng 10 tháng thì được rút bao nhiêu?

Chồng đóng BHXH 9 tháng và vợ đóng 10 tháng thì được rút bao nhiêu?

Năm ngoái tôi đóng được 9 tháng BHXH ở công ty, vợ tôi thì đóng được 10 tháng ở công ty khác và đều đóng mức lương 5.500.000 đồng thì khi chúng tôi rút BHXH 1 lần thì được bao nhiêu tiền ạ? Xin cảm ơn.



Đóng BHXH 9 thángTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Liên quan đến mức tiền rút BHXH một lần của vợ chồng bạn; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Bên cạnh đó, theo Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội”.

Đóng BHXH 9 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo quy định trên, số tiền BHXH 1 lần mà anh và vợ của anh được rút là:

  • Trường hợp của anh đóng 9 tháng BHXH, mức lương 5.500.000 nên được rút là:  22% x 9 x 5.500.000 đồng = 10.890.000 (đồng).
  • Trường hợp của vợ anh đóng 10 tháng BHXH, mức lương 5.500.000 nên được rút là: 22% x 10 x 5.500.000 đồng = 12.100.000 (đồng).

Nhưng do số tiền BHXH 1 lần đối với người tham gia đóng BHXH dưới 1 năm tối đa là 2 lần mức bình quân tiền lương (tương đương 2 x 5.500.000 đồng =11.000.000 đồng) nên vợ của anh cũng chỉ được rút 11.000.000 đồng.

Như vậy, anh được rút 10.890.000 đồng và vợ của anh được rút 11.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay