Đóng 10 tháng bảo hiểm thất nghiệp có được nhận hỗ trợ học nghề không?

Đóng 10 tháng bảo hiểm thất nghiệp thì có được nhận hỗ trợ học nghề không?

Mình chỉ đóng được 10 tháng bảo hiểm thất nghiệp nên không được nhận tiền trợ cấp thì có được hỗ trợ học nghề không? Mình phải nộp hồ sơ như thế nào?



đóng 10 thángTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề hưởng hỗ trợ học nghề

Về điều kiện để hưởng hỗ trợ học nghề được quy định tại Điều 55 Luật Việc làm 2013 như sau :

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật”.

Theo đó, để được hưởng hỗ trợ học nghề, pháp luật chỉ quy định cần đóng tối thiểu 09 tháng Bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc.

Như vậy,bạn đóng 10 tháng BHTN là đã đủ điều kiện về thời hạn đóng bảo hiểm thất nghiệp tối thiểu. Tuy nhiên, để hưởng hỗ trợ học nghề, bạn cần phải đảm bảo thêm các điều kiện quy định tại khoản 1,3, và 4 Điều 49 Luật Việc làm 2013. 

Thứ hai, hồ sơ hưởng hỗ trợ học nghề

Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội”.

đóng 10 tháng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo đó, hồ sơ hưởng hỗ trợ học nghề khi bạn đóng 10 tháng bảo hiểm bao gồm:

  • Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu số 18 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH;
  • Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;
  • Sổ bảo hiểm xã hội.

Nơi nộp hồ sơ: nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi bạn có nhu cầu học nghề (khoản 2 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CP).

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thông báo tìm kiếm việc làm khi chuyển nơi nhận trợ cấp thất nghiệp

Trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay