Trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật

Trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật

Tôi làm việc cho công ty theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn từ năm 2005. Theo đề nghị của công ty tôi chấp nhận nghỉ việc. Tuy nhiên công ty nói công ty chỉ trả cho tôi 1 khoản trợ cấp từ năm 2005 đến hết 2008; còn từ năm 2009 đến giờ sẽ do bảo hiểm trả cho tôi. Tôi không hiểu vậy là sao? Mong tổng đài hỗ trợ giúp tôi!



Trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 140 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.”

Theo đó chế độ đối với bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009.

Bên cạnh đó Điều 48 Bộ Luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc….”

Đối chiếu với trường trên, bạn làm việc cho công ty theo hợp đồng không xác định thời hạn và chấp nhận nghỉ việc theo đề nghị của công ty. Và hai bên đã thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động theo Khoản 3 Điều 36 Bộ Luật lao động năm 2012. Do vậy, bạn được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật.

Theo đó thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc của bạn là tổng thời gian bạn đã làm việc thực tế cho công ty trừ đi thời gian bạn đã tham gia BHTN.

Trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Do thời gian tham gia BHTN của bạn được tính từ năm 2009 nên khoản mà công ty trả cho bạn năm 2005 đến hết 2008 là trợ cấp thôi việc, còn khoản mà cơ quan BHXH trả cho bạn từ năm 2009 đến nay là trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, việc giải quyết trên của công ty bạn là đúng với quy định của pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Điều kiện để được hỗ trợ học nghề sau khi nghỉ việc

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay