Đóng bảo hiểm thất nghiệp khi làm cho nhiều người sử dụng lao động

Đóng bảo hiểm thất nghiệp khi làm cho nhiều người sử dụng lao động

Xin hỏi mức đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động hiện nay là bao nhiêu? Tôi làm cho nhiều người sử dụng lao động cùng một lúc thì có cần đóng bảo hiểm ở cả 2 nơi này luôn không?



Nhiều người sử dụng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, mức đóng bảo hiểm thất nghiệp hiện nay:

Căn cứ Khoản 1 Điều 57 và Điều 58 Luật Việc làm năm 2013quy định như sau:

“Điều 57. Mức đóng, nguồn hình thành và sử dụng Quỹ bảo hiểm thất nghiệp

1.Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm thất nghiệp được quy định như sau:

a) Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

b) Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp”

Như vậy: mức đóng Bảo hiểm thất nghiệp của người lao động hiện nay được tính bằng 1% tiền lương tháng. Tiền lương tháng đóng BHTN là mức lương tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận theo quy định tại Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH

Thứ hai, đóng BHTN khi làm cho 2 công ty cùng lúc:        

Căn cứ tại Điều 43 Luật Việc làm năm 2013quy định như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng”.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Nhiều người sử dụng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy: Trong trường hợp bạn đang làm việc cho nhiều người sử dụng lao động cùng một lúc thì chỉ cần đóng BHTN cho công ty có HĐLĐ được giao kết đầu tiên. Và công ty còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của bạn một khoản tiền tương đương với mức đóng BHTN thuộc trách nhiệm công ty theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật hiện nay

Đi xuất khẩu lao động có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay