Đóng BH từ 2002 đến nay thì được nhận bao nhiêu tháng tiền thất nghiệp?

Đóng BH từ 2002 đến nay thì được nhận bao nhiêu tháng tiền thất nghiệp?

Tôi đóng BH từ 2002 đến giờ nhưng do chưa đủ tuổi hưu nên tôi đi lĩnh trước tiền thất nghiệp. Tổng thời gian đóng của tôi trên 10 năm mà sao tôi chỉ được nhận 10 tháng thất nghiệp vậy?



Đóng BH từ 2002

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Theo quy định, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng. 

Bên cạnh đó, Điều 140 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.”

Theo đó, Luật bảo hiểm thất nghiệp chính thức có hiệu lực từ 1/1/2009. Do đó, trường hợp bạn đóng BH từ năm 2002 thì cũng sẽ được tính từ 1/1/2009 đến nay là tháng 3/2019. Như vậy, bạn đóng bảo hiểm được 10 năm 3 tháng. Chiếu theo quy định tại khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm 2013 thì số thời gian bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp là 10 tháng.

Đóng BH từ 2002

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, bạn đóng BH từ năm 2002 thì bạn được hưởng 10 tháng tiền trợ cấp thất nghiệp là đúng với quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Điều kiện nhận trợ cấp và mức trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay