Đóng bảo hiểm từ năm 1996 được 12 tháng trợ cấp thất nghiệp?

Đóng bảo hiểm từ năm 1996 được 12 tháng trợ cấp thất nghiệp?

Tôi đóng bảo hiểm từ năm 1996 đến nay thì có phải chỉ được 12 tháng trợ cấp thất nghiệp thôi đúng không? Thời gian còn lại của tôi có được bảo lưu không?



12 tháng trợ cấpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 140 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định thời điểm thực hiện Bảo hiểm thất nghiệp như sau:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009”.

Bên cạnh đó, Điều 50 Luật việc làm 2013 quy định thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2.Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Như vậy, thời điểm bắt buộc thực hiện bảo hiểm thất nghiệp từ 01/01/2009. Từ ngày 01/01/2009 đến 01/01/2019 anh đã đóng Bảo hiểm thất nghiệp được 10 năm. Theo quy định của Luật anh được hưởng trợ cấp thất nghiệp 10 tháng.

12 tháng trợ cấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp:

Khoản 7 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

7. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định”.

Như vậy, khi bạn đóng bảo hiểm trên đủ 36 tháng thì cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp; nếu có tháng lẻ thì sẽ được bảo lưu cho lần sau. Trường hợp này bạn được nhận 10 tháng trợ cấp thất nghiệp; tương đương với 10 năm đã đóng và các tháng lẻ sẽ được bảo lưu cho lần hưởng trợ cấp tiếp theo.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quá 03 tháng không làm thủ tục có được hưởng BHTN không?

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay