Nghỉ không lương có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ không lương có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi trong thời gian tôi xin nghỉ không lương 1 tháng ở công ty mà công ty vẫn yêu cầu đóng bảo hiểm thất nghiệp thì có đúng hay không? Tôi phải làm gì trong trường hợp này? Xin cám ơn!



Không lươngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ không lương Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ không lương:

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.”

Như vậy, trong thời gian bạn nghỉ không lương một tháng thì không đóng BHXH tháng đó và thời gian này không được tính để hưởng BHXH. Do đó nếu công ty vẫn yêu cầu bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp là không đúng với quy định của pháp luật.

Thứ hai, về cách giải quyết:

Căn cứ vào Điều 7 và Điều 20Nghị định 24/2018/NĐ-CP quy định thì khi bị công ty yêu cầu nộp BHTN không đúng với quy định của pháp luật như trên bạn có thể giải quyết như sau:

– Khiếu nại tới Ban Giám đốc Công ty, tổ chức công đoàn công ty

Đây là những người có thẩm quyền xem xét, giải quyết và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng cho người lao động.

Trong vòng 180 ngày, kể từ ngày biết được công ty yêu cầu đóng BHTN sai với quy định, bạn có quyền yêu cầu người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu cho mình.

Không lương

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

– Khiếu nại tới Sở Lao động Thương binh và Xã hội

Trong 30 ngày, kể từ ngày yêu cầu giải quyết, nếu công ty vẫn yêu cầu bạn đóng BHTN hoặc bạn không đồng ý với quyết định giải quyết của công ty thì bạn có quyền khiếu nại tới Sở Lao động Thương binh và Xã hội, nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp không quá bao nhiêu tháng?

Vấn đề khi cho lại quyết định thôi việc để nhận BHTN

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay