Thân nhân có được nhận trợ cấp thất nghiệp nếu NLĐ qua đời?

Thân nhân có được nhận trợ cấp thất nghiệp nếu NLĐ qua đời?

Bố của tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì bị tai nạn giao thông và qua đời thì thân nhân có được nhận thay không? Nếu không nhận thì có được giữ lại các tháng trợ cấp đó hay không?



Qua đờiTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về việc thân nhân có được nhận thay hay không?

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;…”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bố bạn đã qua đời sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, thân nhân sẽ không được nhận thay.

Qua đời

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về việc có được giữ các tháng trợ cấp còn lại hay không?

Dựa Khoản 5 Điều 21Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì các trường hợp không được bảo lưu tháng đóng chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

+ Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

+ Hưởng lương hưu hằng tháng;

+ Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

+ Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

+ Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

+ Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

+ Chết;

Theo đó, khi bố bạn qua đời thì thời gian đóng chưa được hưởng này sẽ không được bảo lưu đồng nghĩa với việc các tháng này sẽ không được giữ lại.

Ngoài ra bạn có thể tham bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu đã đủ tuổi hưu thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không?

Nhờ người thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm được không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay