Bảo hiểm thất nghiệp đối với hợp đồng lao động thời vụ

Bảo hiểm thất nghiệp đối với hợp đồng lao động thời vụ

Tôi chỉ được ký hợp đồng lao động thời vụ có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Khi nghỉ việc có được nhận trợ cấp thất nghiệp hay không?



Hợp đồng lao độngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về đối tượng phải đóng bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, nếu hợp đồng thời vụ của bạn có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng thì bạn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Thứ hai, về điều kiện được nhận trợ cấp thất nghiệp:

Theo Điều 49 Luật việc làm năm 2013, người lao động đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

+) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

+) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Hợp đồng lao động

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật việc làm; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong 03 tháng đầu kể từ ngày nghỉ việc ghi trong quyết định thôi việc;

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

+) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

+) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

+) Chết.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Giúp việc gia đình có được tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Đi làm được 15 ngày thì có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay