Hỗ trợ học nghề trong thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp

Hỗ trợ học nghề trong thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp

Cho em hỏi em đang trong thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ học nghề nữa hay không? Nếu em đã nhận xong trợ cấp mới được duyệt cho đi học nghề thì có được hỗ trợ tiền học nghề nữa hay không?



Hỗ trợTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về hỗ trợ học nghề:

Căn cứ vào Điều 55 Luật Việc làm năm 2013 quy định về điều kiện được hỗ trợ học nghề bao gồm:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định.

 Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp:

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

+ Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

+ Chết.

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

Như vậy:

Đối chiếu với trường hợp trên bạn đang trong thời gian nhận trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được hỗ trợ học nghề.

Hỗ trợ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về hỗ trợ học nghề sau khi hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Theo Khoản 4 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Trường hợp người lao động đã hưởng hết thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà vẫn tiếp tục học nghề hoặc chuẩn bị tham gia học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội thì vẫn được hỗ trợ học nghề cho đến hết thời gian học nghề.”

Như vậy, nếu bạn đã nhận xong trợ cấp thất nghiệp mà hồ sơ hỗ trợ học nghề của bạn mới được duyệt thì bạn vẫn được hỗ trợ tiền học nghề theo quy định.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm thủ tục nhận BHTN sau 03 năm nghỉ việc được không?

Thân nhân có được nhận trợ cấp thất nghiệp nếu NLĐ qua đời?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay