Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì có được hưởng hỗ trợ học nghề không?

Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì có được hưởng hỗ trợ học nghề không?

Em đang nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì có được hưởng chế độ hỗ trợ học nghề nữa không ạ? Nếu em hết đợt nhận trợ cấp thất nghiệp rồi mới được thông qua đề nghị hỗ trợ học nghề thì em có được đi học nữa không ạ?



hưởng hỗ trợTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về việc hưởng chế độ học nghề

Về điều kiện để hưởng hỗ trợ học nghề được quy định tại Điều 55 Luật Việc làm 2013 như sau :

Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật”.

Trong trường hợp của bạn: vì đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn đã đáp ứng 3 điều kiện theo quy định tại Điều 49 (khoản 1, 3 và 4) và đáp ứng thêm một điều kiện tại khoản 2 điều này như sau: đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc. Do đó, bạn đủ điều kiện để được hưởng hỗ trợ học nghề. 

Thứ hai, nhận hỗ trợ học nghề trong trường hợp đã nhận xong trợ cấp thất nghiệp

Khoản 4 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau :

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

4.Trường hợp người lao động đã hưởng hết thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà vẫn tiếp tục học nghề hoặc chuẩn bị tham gia học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội thì vẫn được hỗ trợ học nghề cho đến hết thời gian học nghề”.

hưởng hỗ trợ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp bạn đã hưởng hết thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp thì vẫn sẽ được hưởng hỗ trợ học nghề cho đến hết thời gian học nghề.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp đóng BHTN không liên tục

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay