Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có được rút lại không?

Nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có được rút lại không?

Em đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng muốn rút lại thì có được không ạ? Em sang làm công ty mới thì vẫn được cộng dồn các khoảng thời gian có đúng không ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpRút hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề rút lại hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định: 

“Điều 7. Người lao động không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu người lao động không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải trực tiếp nộp đề nghị không hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Mẫu số 08 ban hành kèm theo Thông tư này cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đã nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Trung tâm dịch vụ việc làm có trách nhiệm gửi lại hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp cho người lao động vào ngày trả kết quả theo phiếu hẹn trả kết quả.”

Như vậy, nếu bạn muốn rút lại hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn phải nộp đề nghị không hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo Mẫu số 08 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH) trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp. 

Thứ hai, vấn đề cộng dồn thời gian đóng BHTN

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm 2013:

Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Rút hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo đó, khi bạn sang làm ở công ty mới, thời gian bạn chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp đều được cộng dồn kể từ khi bắt đầu đóng BHTN. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp đóng BHTN không liên tục

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay