Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp đóng BHTN không liên tục

Trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp đóng BHTN không liên tục

Anh/chị cho tôi hỏi:Tôi đóng BHTN không liên tục từ tháng 6/2017 đến hết 12/2017 sau đó nghỉ; đến tháng 11/2018 mới lại đóng tiếp bảo hiểm theo HĐLĐ 1 năm. Nếu đóng đến hết tháng này thì khi nghỉ việc tôi có được nhận tiền thất nghiệp hay không?



Liên tụcTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:…

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:….”

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm quy định:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Liên tục

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bạn, bạn đóng bảo hiểm đến hết tháng 4/2019 thì 24 tháng trước khi nghỉ việc của bạn được xác định là từ tháng 5/2017 đến hết tháng 4/2019. Trong khoảng thời gian này bạn đóng bảo hiểm từ tháng 6/2017 đến hết tháng 12/2017 (7 tháng) và từ tháng 11/2018 đến hết tháng 4/2019 ( 6 tháng); tổng công là 12 tháng. Vì thế, bạn đã đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để được hưởng trợ cấp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ và nơi nộp hồ sơ nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm thất nghiệp đối với hợp đồng lao động thời vụ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay