Theo quy định đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không?

Theo quy định đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không?

Theo quy định đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không? Cho em hỏi em làm được 3 năm trước khi đi nghĩa vụ quân sự em đã làm đơn thôi việc tại công ty và đã uỷ quyền cho mẹ em lãnh tiền BHXH còn tiền BHTN thì lại không lãnh được nói em phải đi làm giấy mới được uỷ quyền cho mẹ em rồi nhưngvẫn không được. Vậy sau này về em có được lãnh BHTN không ạ? Nếu được thì em có cần giấy nghỉ việc ở công ty cũ không? Em sẽ nhận được trong bao lâu và được bao nhiêu tiền thế ạ?



Đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định về điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp:

“4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;”

Như vậy, bạn đi nghĩa vụ thì bạn thuộc đối tượng không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nên bạn cũng không được ủy quyền cho người khác đi nhận trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về vấn đề sau khi đi nghĩa vụ về có được lãnh BHTN không?

Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm năm 2013quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp”.

Bên cạnh đó, theo Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy, sau khi đi nghĩa vụ về bạn sẽ không được nhận TCTN vì không đáp ứng đủ điều kiện quy định như trên.

Thứ ba, về vấn đề có cần quyết định thôi việc ở công ty cũ không?

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, khi đi nghĩa vụ về bạn đi làm việc và đóng tiếp BHXH, bạn đóng BHXH ở 2 công ty và công ty cũ và bạn chưa hưởng TCTN, thì khi bạn thôi việc ở công ty mới bạn chỉ cần có quyết định thôi việc ở công ty mới.

Thứ tư, về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ vào khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp…

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Bên cạnh đó, theo Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 8. Mức hưởng và tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của người lao động được xác định như sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng

=

Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp

x

60%

Như vậy, căn cứ vào cách tính ở trên bạn đóng BHTN 3 năm bạn sẽ được hưởng 3 tháng TCTN, sau đó cứ đóng thêm mỗi năm bạn được hưởng thêm 1 tháng TCTN. Mức hưởng mỗi tháng bằng trung bình tiền 6 tháng gần nhất đóng BHTN x 60%.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Đi nghĩa vụ quân sự được hưởng TCTN không xin vui lòng liên hệ Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Những chế độ của bảo hiểm thất nghiệp theo quy định

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay