Nghỉ việc để hưởng lương hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nghỉ việc để hưởng lương hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nghỉ việc để hưởng lương hưu không nhận được tiền BHTN. Tôi đóng BHXH đã được 27 năm, sắp đủ tuổi hưởng lương hưu và sẽ nghỉ việc ở công ty vào cuối tháng 10. Công ty nói trường hợp của tôi sẽ không nhận được tiền bảo hiểm thất nghiệp thì có đúng hay không? Nhờ các bạn giải đáp giùm! Tôi cám ơn nhiều!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHưởng lương hưu có được hưởng thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề nghỉ việc để hưởng lương hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời cho bạn như sau:

Về vấn đề hưởng lương hưu có được hưởng thất nghiệp:

Căn cứ điểm b Khoản 1 Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Ngoài ra, căn cứ theo Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu của Luật BHXH năm 2014

“1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;”

Hưởng lương hưu có được hưởng thất nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, đối chiếu trường hợp của bạn, có hai trường hợp sẽ xảy ra:

+) Bạn đóng BHXH được 27 năm, nếu lúc chấm dứt hợp đồng với công ty bạn đủ tuổi hưởng lương hưu và đang hưởng lương hưu thì bạn sẽ không được chi trả trợ cấp thất nghiệp;

+) Bạn đóng BHXH được 27 năm, nếu lúc chấm dứt hợp đồng lao động với công ty bạn chưa đến tuổi nhận lương hưu hoặc đủ tuổi nhận lương hưu rồi nhưng chưa nhận lương hưu sẽ vẫn được chi trả trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Theo quy định của pháp luật làm BHTN cần những giấy tờ gì?

Nộp hồ sơ BHTN ở đâu để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Nghỉ việc để hưởng lương hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay