Có phải đóng BHTN không khi đã đóng ở một công ty khác?

Có phải đóng BHTN không khi đã đóng ở một công ty khác?

Công ty tôi có mời một kỹ sư về làm việc nhưng anh ấy đã đóng bảo hiểm ở một công ty khác rồi thì chúng tôi có phải đóng thêm bảo hiểm cho anh ấy nữa không? Khi anh ấy nghỉ ở công ty kia thì chúng tôi có phải kê khai đóng cho anh ấy hay không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpỞ công ty khác:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về vấn đề đóng BHTN khi đã đóng bảo hiểm ở một công ty khác như sau:

Căn cứ vào Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định: 

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Ở công ty khác

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy , trong trường hợp kỹ sư ở công ty bạn đã đóng BHTN ở một công ty khác rồi thì công ty bạn không phải kê khai đóng BHTN cho kỹ sư đó nữa, người này sẽ tham gia BHTN với công ty đã giao kết hợp đồng đầu tiên. Nếu người này nghỉ việc ở công ty đầu tiên thì khi đó, người này chỉ giao kết với một hợp đồng lao động với công ty bạn nên công ty bạn lúc này phải kê khai đóng BHTN cho người này (theo quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP). 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc ở 3 công ty có phải đóng BHTN ở cả 3 hợp đồng lao động không?

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHTN không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay