Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN không?

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN không?

Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN không? Anh chị cho em hỏi. Trước thời gian em nghỉ thai sản em đã tham gia bảo hiểm xã hội được 9 tháng .Tính cả thời gian em nghỉ thai sản là được hơn 1 năm. Vậy giờ tới ngày e đi làm mà em ko làm nữa thì em có được hưởng BHTN không và có được hưởng hết BHXH trong 1 năm không? Và cho em hỏi nếu được nhận thì hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những gì ạ?



Nghỉ thai sản có được tính đóng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề: Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN không như sau:

Thứ nhất, về vấn đề thời gian nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN?

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…”

Bên cạnh đó, theo Điều 42 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP:

Điều 42. Quản lý đối tượng

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động“.

Như vậy, thời gian nghỉ thai sản không được tính là thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu công ty đồng ý cho bạn nghỉ thì bạn vẫn không đủ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc (Bạn mới chỉ đóng được 9 tháng BHTN) nên bạn không đủ điều kiện hưởng TCTN. 

Thứ hai, về hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3. Sổ bảo hiểm xã hội”.

Nghỉ thai sản có được tính đóng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

+) Văn bản đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp.

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

+) Sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Nghỉ việc bao lâu thì có thể làm thủ tục rút bảo hiểm xã hội 1 lần?

Thời gian nhận và cộng dồn thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Nghỉ thai sản có được tính là thời gian đóng BHTN không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay