Tính tiền trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động

Tính tiền trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt hợp đồng lao động

Tôi làm việc và đóng bảo hiểm liên tục từ tháng 1/1997 đến nay. Lương 6 tháng cuối của tôi là 5,2 triệu đồng. Vậy số tiền trợ cấp thất nghiệp tôi nhận được sẽ như thế nào?



Trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 50 Luật việc làm số 38/2013/QH13:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Theo quy định, thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó cứ đóng đủ 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp mỗi tháng = 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2006 , bảo hiểm thất nghiệp chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009.Do đó , bạn làm việc từ tháng 1/1997 đến hết tháng 2/2019 thì tổng thời gian bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp là 10 năm 2 tháng. Bạn sẽ nhận được 10 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Theo thông tin bạn cung cấp, lương 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc của bạn là 5,2 triệu. Như vậy, số tiền trợ cấp bạn nhận được mỗi tháng = 5,2 x 60%= 3,12 triệu đồng

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau: 

Quá thời hạn trả sổ bảo hiểm có được nhận tiền thất nghiệp không?

Điều kiện nhận trợ cấp và mức trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay