Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không?

Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không?

Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không? Xin chào các anh chị của tổng đài, cho em hỏi: Em nghỉ việc được hơn 2 tháng nay công ty mới trả sổ bảo hiểm xã hội và giấy chấm dứt hợp đồng lao động vậy cho em hỏi em có thể ủy quyền cho chồng em đi nộp hồ sơ để nhận tiền thất nghiệp có được không ạ? Cho em hỏi quy định về các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp như thế nào? Em cảm ơn tổng đài nhiều ạ.



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpỦy quyền nộp hồ sơ nhận TCTN:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Đối với vấn đề: Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không? Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề ủy quyền nộp hồ sơ nhận trợ tiền trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.”

Như vậy, nếu thuộc một trong những trường hợp trên bạn được ủy quyền cho chồng nộp hồ sơ hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp theo quy định hiện hành mới nhất

Căn cứ Điều 42 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 42. Các chế độ bảo hiểm thất nghiệp

1. Trợ cấp thất nghiệp.

2. Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

3. Hỗ trợ Học nghề.

4. Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.”

Bên cạnh đó, tại điều 51 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Ủy quyền nộp hồ sơ nhận TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy: Khi đóng bảo hiểm thất nghiệp mà nghỉ việc thì người lao động có thể được hưởng những chế độ sau (nếu đáp ứng điều kiện):

_ Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp

– Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

– Hỗ trợ Học nghề.

– Chế độ bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài viết tư vấn đề: Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Từ chối đến để giới thiệu việc làm có được hưởng tiếp TCTN không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Có được ủy quyền cho chồng đi nộp hồ sơ nhận tiền TCTN không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay