Ký hợp đồng thử việc có phải thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp?

Ký hợp đồng thử việc có phải thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp?

Ký hợp đồng thử việc có phải thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp? Tư vấn dùm e về vấn đề thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp: Em đang nhận trợ cấp thất nghiệp và e đã tìm được việc làm đã ký hợp đồng thử việc với công ty 2 tháng nhưng chưa được đóng bảo hiểm thì e có cần thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp không? Hay khi qua 2 tháng thử việc được ký hợp đồng chính thức được đóng bảo hiểm e mới thông báo ạ



Thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Ký hợp đồng thử việc có phải thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

b) Có việc làm

Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

– Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

– Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động.”

Theo đó người lao động được xác định là đã có việc làm trong các trường hợp sau:

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên;

– Có quyết định tuyển dụng đối với trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng hoặc hợp đồng làm việc;

– Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm;

Thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, trường hợp bạn đang trong thời gian thử việc thì không được xác định là đã có việc làm, bạn vẫn được hưởng TCTN và không bị ngưng hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi nào bạn được kí hợp đồng chính thức thì bạn mới phải đi thông báo ngưng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Có việc làm mới được cộng dồn thời gian đóng BHTN ở công ty cũ không?

Quy định về bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay