Nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không?

Nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không?

Chồng tôi là giáo viên tiểu học công tác được 19 năm 6 tháng và tham gia đóng bảo hiểm thời gian như trên. Chồng tôi về nghỉ chế độ theo chế độ 108 từ tháng 7/2019. Vậy chồng tôi nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không? Nếu được thì khi nào chồng tôi được hưởng? Chồng tôi có được tính trong thời gian đóng bảo hiểm thành 20 năm không và có được tính thêm tiền trượt giá không? Xin cảm ơn!



Nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề Nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không? đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không?

Căn cứ Điều 10 Nghị định 108/2014/NĐ-CP quy định:

Điều 10. Chính sách thôi việc

1. Chính sách thôi việc ngay

Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:….

3. Các đối tượng thôi việc quy định tại Khoản 1, 2 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định số 46/2010/NĐ-CP ngày 27 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về thôi việc và thủ tục nghỉ hưu đối với công chức và Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.”

Như vậy, chồng bạn đóng BHXH chưa đủ 20 năm, vì vậy thuộc đối tượng thôi việc ngay và được hưởng chế độ BHXH 1 lần.

Thứ hai, nếu được thì khi nào được hưởng?

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2015/ NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Theo đó, nếu chồng bạn đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì khi có yêu cầu sẽ được hưởng BHXH 1 lần. Hoặc nếu không thuộc trường hợp này thì sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng thì sẽ được hưởng khi có yêu cầu.

Thứ ba, có được tính tròn thời gian đóng bảo hiểm thành 20 năm không?

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“ 4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo đó, pháp luật quy định số tháng lẻ từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm. Như vậy, chồng bạn đóng BHXH được 19 năm 06 tháng, số tháng lẻ là 06 tháng thì sẽ được tính là đóng 19,5 năm.

Thứ tư, có được tính thêm tiền trượt giá không?

Căn cứ khoản 1 Điều 10 Nghị định 115/2015/ NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 10. Điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội

Việc điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội theo Điều 63 của Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được điều chỉnh theo mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ đối với người lao động bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 2016.”

Như vậy, chồng bạn không được tính thêm tiền trượt giá khi hưởng BHXH 1 lần vì tham gia đóng BHXH trước năm 2016.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về vấn đề Nghỉ theo chế độ 108 được hưởng BHXH 1 lần không?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-> Cách tính tiền BHXH một lần khi nghỉ việc do đề án tinh giản biên chế

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay