Có được ủy quyền cho kế toán làm thủ tục và nhận tiền thai sản không?

Có được ủy quyền cho kế toán làm thủ tục và nhận tiền thai sản không?

Xin chào tổng đài. Tôi đã đóng bảo hiểm từ tháng 11/2018 đến tháng 04/2019 và tháng 5 tôi chốt sổ bảo hiểm xã hội, tháng 09/2019 tôi sinh con. Vậy tôi có đượcủy quyền cho kế toán công ty tôi tham gia BHXH làm thủ tục và nhận giúp tôi tiền thai sản không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn tổng đài!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNhận tiền thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con; 

… 2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Bạn đủ điều kiện được nhận chế độ thai sản theo quy định tại Luật này.

Căn cứ Điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Nhận tiền thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp của bạn là thôi việc trước thời điểm sinh con nên bạn cần nộp hồ sơ theo quy định trên tại cơ quan bảo hiểm xã hội. Luật cũng không yêu cầu người lao động trực tiếp nộp hồ sơ nên bạn có thể ủy quyền cho kế toán đi nộp hồ sơ và nhận tiền thai sản giúp bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Những giấy tờ cần thiết phải nộp khi hưởng chế độ thai sản

Nghỉ việc rồi mới phát hiện mình có thai thì có được hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay