Chế độ thai sản cho người mẹ đóng bảo hiểm từ 12/2018 đến 6/2019

Chế độ thai sản cho người mẹ đóng bảo hiểm từ 12/2018 đến 6/2019

Cho em hỏi 1 chút, em có đóng bảo hiểm từ tháng 12/2018 đến hết tháng 6/2019 thì xin nghỉ việc. Em hiện đang có bầu và ngày dự sinh của em là 10/2/2020. Với thời gian đóng bảo hiểm như vậy, em có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản cho người mẹ sinh con hay không? Em cảm ơn! 



Chế độ thai sản cho người mẹTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề của bạn; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề chế độ thai sản cho người mẹ như sau:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Đồng thời căn cứ quy định tại Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này”.

Chế độ thai sản cho người mẹ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy,dự sinh của bạn là 10/2/2020, bạn nghỉ việc và dừng đóng bảo hiểm từ trước khi sinh. Thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh được tính là từ tháng 2/2019 – 1/2020. Trong thời gian này bạn mới đóng được 5 tháng bảo hiểm xã hội ( từ tháng 2 đến tháng 6/2019) nên không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề chế độ thai sản cho người mẹ. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Thời gian tham gia đóng BHXH để được hưởng chế độ thai sản

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay