Tai nạn giao thông được hưởng chế độ ốm đau hay tai nạn lao động

Tai nạn giao thông được hưởng chế độ ốm đau hay tai nạn lao động

Em bị tai nạn giao thông thì trường hợp này được giải quyết là ốm đau hay là tai nạn lao động thế ạ? Em cảm ơn nhiều!



Tai nạn giao thôngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, tai nạn giao thông có được hưởng chế độ ốm đau:

Căn cứ theo Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014quy định về điều kiện hưởng chế độ ốm đau như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau.

2. Phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền.”

Theo quy định của pháp luật thì người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh thì sẽ được hưởng chế độ ốm đau.

Thứ hai, tai nạn giao thông có được hưởng chế độ tai nạn lao động:

Căn cứ theo quy định tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

“Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

Tai nạn giao thông

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Theo quy định trên, bạn sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động nếu bị tai nạn trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn này.

Như vậy, bạn vui lòng đối chiếu quy định trên để xác định mình được hưởng chế độ ốm đau hay chế độ tai nạn lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau và cách điền hồ sơ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay