Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Vợ của em hiện nay đang đóng bảo hiểm xãhội tự nguyện và mới mang thai được tuầnđầu tiên. Vậy vợ của em phải đóng bảo hiểmbao lâu nữa thì khi sinh mới được hưởng thai sản vậy ạ?



Bảo hiểm xã hội tự nguyệnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản bao gồm:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Và căn cứ Khoản 2 và Khoản 3 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 4: Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định..”

Bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ bao gồm 02 chế độ là hưu trí và tử tuất. Mặc dù vợ bạn có đóng bảo hiểm từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì cũng không được hưởng chế độ thai sản. Vợ bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì chỉ được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay