Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Em sẽ sinh con vào cuối tháng 12 năm nay; nếu tháng 4 này em mới bắt đầu đóng bảo hiểm ở công ty thì có đáp ứng đủ yêu cầu đóng 6 tháng bảo hiểm trong 12 tháng trước sinh để nhận bảo hiểm thai sản không ạ?



Bảo hiểm thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;…

… 2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi…

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn cách xác định thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi như sau:

“1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:  

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Bảo hiểm thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp của bạn:

– Nếu như bạn sinh con trước ngày 15/12/2019 hoặc sinh con từ ngày 15/12/2019 trở đi nhưng không đóng bảo hiểm tháng 12/2019 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 12/2018 đến tháng 11/2019.

– Nếu như bạn sinh con sau ngày 15/12/2019 thì thời gian 12 tháng trước khi sinh con của bạn được tính từ tháng 01/2019 đến tháng 12/2019.

Theo đó, trong cả hai trường hợp khi bạn bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 4/2019 thì đều đáp ứng đủ yêu cầu về thời gian đóng bảo hiểm là từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng. Do đó bạn sẽ được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay