Chồng được hưởng chế độ như thế nào khi vợ sinh mổ?

Chồng được hưởng chế độ như thế nào khi vợ sinh mổ?

Tổng đài tư vấn bảo hiểm cho tôi hỏi tôi đã đóng bảo hiểm được 9 năm rồi; giờ vợ tôi sinh con (sinh mổ) thì tôi được hưởng chế độ như thế nào? Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSinh mổ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ thai sản

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Như vậy, lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

07 ngày làm việc khi vợ sinh mổ, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

– Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Bạn chỉ nêu là vợ sinh mổ chứ không nói rõ là sinh một, sinh đôi hay sinh ba nên bạn vui lòng tham khảo quy định trên để tính thời gian nghỉ.

Theo Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 mức hưởng thai sản một ngày của bạn được xác định như sau:

100% mức tiền lương đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc / 24 ngày

Sinh mổ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về trợ cấp một lần khi sinh con

Căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

2. Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Theo đó, bạn có thể nhận trợ cấp một lần khi đáp ứng đủ 02 điều kiện:

– Vợ của bạn không đóng BHXH hoặc có đóng nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

– Bạn đã đóng đủ 6 tháng BHXH bắt buộc trong vòng 12 tháng trước khi vợ bạn sinh con.

Khi đó, bạn sẽ được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Sinh con thứ 3 bị kỷ luật về Đảng có được hưởng chế độ thai sản không?

Chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay