Điều kiện người lao động nữ hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Điều kiện người lao động nữ hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Cho em hỏi em đóng bảo hiểm được hơn 1 năm đến tháng 10/2018. Từ 5/2019 em đóng lại ở công ty mới. Em dự sinh vào tháng 10/2019 thì có được hưởng chế độ thai sản khi sinh con không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChế độ thai sản khi sinh con

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề chế độ thai sản của lao động nữ sinh con như sau:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Bên cạnh đó,  theo Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn dự tính sinh vào tháng 10/2019. Do chưa rõ ngày sinh cụ thể nên xác định 12 tháng trước sinh có hai trường hợp như sau:

+ Nếu bạn sinh trước ngày 15/10 hoặc bạn sinh từ ngày 15/10 nhưng không đóng BHXH tháng đó thì 12 tháng trước khi sinh con của bạn tính từ: 10/2018 – 9/2019.

+ Nếu bạn sinh từ ngày 15/10 và có đóng BHXH tháng đó thì 12 tháng trước khi sinh con của bạn tính từ: 11/2018 đến 10/2019.

Chế độ thai sản khi sinh con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do thông tin bạn cung cấp chưa được cụ thể nên bạn vui lòng căn cứ quy định trên để xác định 12 tháng trước sinh của mình và xem trong 12 tháng trước khi sinh này bạn có đóng BHXH được đủ 6 tháng hay không. Nếu có thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Trường hợp khác, nếu bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì chỉ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con bạn vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Thủ tục hưởng thai sản khi sinh con cho lao động nữ

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay