Những giấy tờ cần nộp khi sinh con phải phẫu thuật

Những giấy tờ cần nộp khi sinh con phải phẫu thuật

Vợ em mới sinh con phải phẫu thuật, vợ em phải nộp giấy tờ gì cho công ty để được nhận trợ cấp? Bao lâu sau vợ em được nhận thế ạ? Em cám ơn nhiều ạ!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSinh con phải phẫu thuật

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về hồ sơ khi sinh con phải phẫu thuật như sau:

Thứ nhất, về những giấy tờ cần nộp

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31 tháng 01 năm 2019 quy định:

“2. Chế độ thai sản

2.2.2. Lao động nữ sinh con:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.”

Như vậy, khi vợ bạn sinh con phải phẫu thuật cần nộp giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh của con cho người sử dụng lao động để người lao động lập hồ sơ gửi lên cơ quan BHXH.

Thứ hai, về thời gian được nhận trợ cấp

Căn cứ Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

2.Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 5 Quyết định 166/QĐ-BHXH có quy định:

“4. Thời hạn giải quyết và chi trả

4.1. Trường hợp đơn vị SDLĐ đề nghị: Tối đa 06 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Sinh con phải phẫu thuật

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời gian 45 ngày kể từ khi vợ bạn trở lại làm việc, bạn phải nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động để người lao động lập hồ sơ gửi lên cơ quan bảo hiểm xã hội. Sau 06 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ từ công ty, cơ quan BHXH sẽ chi trả chế độ thai sản khi sinh con phải phẫu thuật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Những giấy tờ cần thiết phải nộp khi hưởng chế độ thai sản

Nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ngay sau sinh có được không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay