Lái xe trong cơ quan nhà nước được nghỉ diện tinh giản biên chế không?

Lái xe trong cơ quan nhà nước được nghỉ diện tinh giản biên chế không?

Tôi là lái xe của một cơ quan Nhà nước. Tôi muốn nghỉ việc theo diện Chính sách tinh giản biên chế ở nghị định 113 hoặc nghị định 108 thì có được không ạ? Tôi cám ơn nhiều!



Lái xe nghỉ tinh giản biên chế

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 2 và Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP  quy địnhnhư sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Cán bộ, công chức từ Trung ương đến cấp xã;

2. Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập;

3. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và theo các quy định khác của pháp luật

”Điều 6. Các trường hợp tinh giản biên chế

2. Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động không xác định thời hạn trong các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự (sau đây gọi là đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ) dôi dư do sắp xếp lại tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc do đơn vị sự nghiệp công lập sắp xếp lại tổ chức bộ máy, nhân sự để thực hiện chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy và nhân sự.”

Dẫn chiếu đến Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP như sau:

“Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp:

1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

2. Lái xe;

Lái xe nghỉ tinh giản biên chế

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy: 

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là lái xe của một cơ quan Nhà nước muốn nghỉ việc theo diện Chính sách tinh giản biên chế. Lái xe thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định 108/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 113/2018/NĐ-CP và được nghỉ việc theo diện tinh giản biên chế nếu bạn đáp ứng các điều kiện sau:

+ Hợp đồng lao động của bạn là hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

+ Dôi dư do tổ chức lại, sắp xếp lại tổ chức, bộ máy, nhân sự

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Chính sách về hưu trước tuổi đối với đối tượng tinh giản biên chế

Nghỉ việc theo diện tinh giản biên chế có được nhận BHXH nữa không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến vấn đề: Lái xe trong cơ quan nhà nước được nghỉ diện tinh giản biên chế không? xin bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay