Người lao động nước ngoài có được yêu cầu rút BHXH 1 lần không?

Người lao động nước ngoài có được yêu cầu rút BHXH 1 lần không?

Công ty em có 1 lao động quốc tịch Úc đã làm việc và đóng BHXH được 4 tháng rồi, người này tới tháng 8 sẽ nghỉ việc, thì công ty em cần làm hồ sơ gì để lao động này để tiến hành yêu cầu rút BHXH 1 lần? Em xin cảm ơn!



Yêu cầu rút BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 9 và Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định về Bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động nước ngoài đang làm việc tại Việt Nam như sau:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018.

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.

3. Trường hợp có sự khác nhau giữa quy định của Nghị định này và điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên về cùng một vấn đề thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế”.

Yêu cầu rút BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Được hiểu, việc hưởng chế độ BHXH một lần đối với người lao động nước ngoài chỉ được thực hiện bắt đầu từ ngày 01/01/2022. 

Như vậy: 

Người lao động nước ngoài ở công ty bạn sẽ không thể tiến hành yêu cầu rút BHXH 1 lần khi nghỉ việc vào tháng 8/2019.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc ở nơi khác nhau có được hưởng BHXH một lần không?

Thời gian giải quyết bảo hiểm xã hội một lần năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay