Đóng BHXH trong thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Đóng BHXH trong thời gian hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Em bị bệnh nhược cơ và đang hưởng chế độ ốm đau dài ngày thì các loại bảo hiểm của em phải đóng như thế nào vậy ạ? Công ty thông báo nếu em nghỉ 6 tháng liên tục vẫn chưa khỏi thì công ty sẽ đơn phương chấm dứt hợp đồng với em (dù thời hạn hợp đồng là 2 năm) thì có đúng không ạ?



Chế độ ốm đau dài ngàyTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, đóng BHXH khi hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/-BHXH như sau:

Điều 42. Quản lý đối tượng

5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT”.

Như vậy: người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì công ty không phải tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động.

Thứ hai, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động

Căn cứ theo quy định tại Điều 38 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động”;Chế độ ốm đau dài ngày

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo quy định trên, đối với HĐLĐ xác định thời hạn, khi người lao động điều trị ốm đau 06 tháng liên tục thì phía Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng. 

Như vậy, công ty thông báo với bạn như vậy là có cơ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chế độ ốm đau khi mắc bệnh cần chữa trị dài ngày

Điền mẫu 01B-HSB hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh dài ngày

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay